Health

How food and diet impact the treatment of disease

Credit: Unsplash/CC0 Jama’a Domain

A yau, Cibiyar Abinci A Matsayin Magunguna (famcenter.org) da Cibiyar Kayayyakin Abinci ta Hunter College NYC (nycfoodpolicy.org) ta fito da ingantaccen shafinta, shafi na 335 (tare da ambato sama da 2500), na farko har abada, nazarin labarin ilimi da rahoto na abinci a matsayin motsin magani, mai taken “Abinci A Matsayin Magani: Yadda Abinci da Abinci ke Tasirin Maganin Cututtuka da Cututtuka.”

Akwai kwararan shaidu da ke nuna tasirin abinci da abinci ga lafiya, musamman tsakanin cututtukan da ke da alaƙa da abinci. Ko a’a rashin abinci mara kyau na iya haifar da lahani ga jiki bai kamata a sake yin muhawara ba, saboda shaida tana goyan bayan yuwuwar alakar da ke tsakanin abubuwan da ake ci da cututtuka masu nasaba da abinci kamar ischemic cututtukan zuciya, ciwon sukari, da wasu cututtukan daji. Duk da yake cin abinci yana da yuwuwar haifar da cututtuka, yana kuma iya ginawa, kiyayewa, da dawo da lafiya. Rahoton na da nufin dinke barakar dake tsakanin magungunan gargajiya da kuma amfani da abinci a matsayin magani a cikin rigakafi da magani na cuta.

Wannan cikakkiyar bita da rahoto ya kasu kashi biyar, ciki har da: 1) bayanan tarihi game da tarihin amfani da abinci don magance cututtuka, 2) ƙalubalen zamani don yaɗuwar amfani da karɓar abinci azaman ayyukan magani, 3) hujjoji na yanzu game da abinci na zamani. a matsayin ayyukan likitanci (kamar abincin da aka keɓance na likitanci, samar da magunguna, da abinci na aiki), 4) nazarin wallafe-wallafen abinci azaman magani ga takamaiman jihohin cututtuka, da 5) shawarwari ga masu ruwa da tsaki (ciki har da masu tsara manufofi, masana kiwon lafiyada kuma malamai) don ba da gudummawa ga tsarin kula da lafiya mafi koshin lafiya.

Ga mahimman binciken:

 • Yawancin makarantun likitanci a duk faɗin ƙasar ba sa buƙatar ɗalibai su ɗauki kwasa-kwasan abinci mai gina jiki, wanda ke haifar da rashin kwarin gwiwa da ilimi tsakanin masu ba da lafiya lokacin da suke magana da marasa lafiya game da amfani da abinci a matsayin magani don sarrafa cututtuka.

 • Kafofin watsa labarun sun sauƙaƙe “satar” abinci a matsayin magani a matsayin maganin cututtuka, tare da haɗa shi zuwa wani magani na ilimin kimiyya. Wannan ya nisantar da yawancin masu ba da kiwon lafiya yadda ya kamata daga ɗaukar abinci azaman shirye-shirye da manufofin magani.

 • Shafukan yanar gizon da ke da tushen shaida suna kasancewa tare da waɗanda ke ɗauke da bayanan da ba daidai ba, da ba cikakke, ko ɓarna ba, wanda ke sa jama’a su yi wahala su fahimci rawar da abinci ke takawa wajen rigakafi da magance cututtuka.

 • Ƙarfafa shaharar kayan abinci na abinci, haɗe tare da rashin tsari daga gwamnatin tarayya game da abin da yawancin kari ya ƙunshi, ya haifar da rudani tsakanin masu amfani da marasa lafiya game da tasirin halayen amfaninsu akan cututtuka.

 • Manyan kamfanonin abinci da ƙungiyoyin sha’awa sun daɗe suna yin tasiri ga Ka’idodin Abinci na Amurka, kuma ba koyaushe suke nuna yanayin ilimin kimiyya game da alaƙar abinci da lafiya ba. Waɗannan jagororin suna da matuƙar mahimmanci, saboda suna yin tasiri ga matakan abinci da abinci da ake bayarwa a duk faɗin ƙasar.

 • Tallace-tallacen tallace-tallace da da’awar kiwon lafiya da aka buga akan fakitin abinci da ake samu a shagon na iya ɓata fahimtar masu amfani da tasirin abinci da abinci akan cuta.

 • Binciken da masana’antar abinci ke bayarwa ya gurbata fahimtar jama’a game da tasirin wasu abinci kan lafiyar mutum.

 • Shirye-shiryen ƙarfafa abinci mai gina jiki (misali, Kuɗin Kiwon Lafiya na NYC) da sauran abinci azaman shirye-shiryen magani da tsoma baki (misali, abincin da aka keɓance na likitanci) na iya zama ingantaccen kayan aiki don yaƙar abinci da rashin tsaro.

 • Abinci ya kasance wani ɓangare na aikin likita, komawa shekarun millennia; duk da haka, yayin da hanyoyin kiwon lafiya da magunguna suka ƙara haɓaka, al’ummomin zamani sun fara yin watsi da rawar da abinci ke takawa wajen maganin cututtuka. An yi amfani da abinci don magance cututtuka a matsayin hanya marar wayewa. Wannan ya haifar da tazara tsakanin magungunan zamani da amfani da abinci wajen magance cututtuka, da kuma rashin amincewa da tsarin abinci na tsare-tsare na zamani.

 • Abinci kamar yadda ayyukan magunguna da shirye-shiryen ke buƙatar haɓaka tallafin gwamnati da kuma tallafawa don haɓaka ingantaccen tasirin su akan ƙarancin abinci da lafiyar jama’a. Wannan ya haɗa da:

  • Abincin da aka keɓance na likitanci: abincin da aka ƙera tare da takamaiman abubuwan gina jiki da abubuwan abinci na marasa lafiya a zuciya. Waɗannan suna taimaka wa daidaikun mutanen da ke kula da cututtuka na yau da kullun don magance matsalar rashin abinci tare da tabbatar da abincin da suke ci ya dace da takamaiman cuta ko yanayin su.

  • Samar da shirye-shiryen takardar magani: shirye-shiryen da ke ba da ƙwaƙƙwaran kuɗi (misali rangwame, kari, ko ƙirƙira) don ƙara samun dama da cin sabbin ‘ya’yan itatuwa a cikin kayan marmari tsakanin yawan majinyata da aka yi niyya.

 • Akwai adadi mai yawa na bincike don nuna ingancin abinci daban-daban da kuma abubuwan da ake amfani da su na abinci akan takamaiman cututtuka da yanayi. Duk da haka, ana buƙatar ƙarin gwaje-gwaje na asibiti masu ƙarfi don samar da cikakkiyar shaida game da tasirin abinci a cikin maganin cututtuka daban-daban.

Rahoton ya kuma hada da muhimman shawarwari guda 10 ga masu ruwa da tsaki don ciyar da abinci gaba a matsayin ayyukan magani a cikin rigakafi da magance cututtuka:

 • Ƙarin Kuɗi don Abinci azaman Bincike na Magunguna: Dole ne Majalisa ta amince da ƙarin kudade ga NIH don samar da tallafi ga masu bincike musamman da suka mayar da hankali kan amfani da abinci wajen rigakafi da magance cututtuka. Takamammen batutuwa don bincike yakamata su haɗa da:

  • Hanyoyin abinci na abinci da kuma tsoma baki don rigakafi da maganin cututtuka.

  • Ayyukan magungunan gargajiya daga ko’ina cikin duniya wajen rigakafi da magance cututtuka.

  • Abinci a matsayin shirye-shiryen magani (kamar abincin da aka keɓance na likitanci da samar da takaddun magani) akan sakamakon lafiya.

  • Haɗin abinci da tsarin abincin abinci daga al’adu daban-daban don tabbatar da cewa ayyukan abinci sun dace da al’ada ga duk mahalarta.

 • Tari da Haɗin Abinci A Matsayin Shirye-shiryen Magunguna: Ƙirƙira da kula da wurin ajiyar wuri wanda ke gano duk abinci na yanzu azaman shirye-shiryen magani da sassan da ke aiki a cikin Amurka (ciki har da abubuwan ƙarfafa abinci mai gina jiki da shirye-shiryen bauco, shirye-shiryen abinci na likitanci, samar da shirye-shiryen takardar magani, da na dafa abinci da shirye-shiryen ilimi).

 • Takamaiman Abinci na Cuta azaman Bincike na Magunguna da Jagororin Albarkatu: Ƙirƙiri, tsarawa, da sabunta takamaiman abinci na yau da kullun azaman bincike na magani da hanyoyin sadarwa/jagoranci don fassara da yada-bita-bita, tushen shaida ga masana ilimi, masu bincike, likitoci, ma’aikatan kiwon lafiya, daidaikun mutane, masu ba da kulawa, da dangin dangi. wadanda aka gano da kuma sauran jama’a. Waɗannan jagororin za su yi amfani da bincike na tushen shaida don kawar da tatsuniyoyi da ƙididdiga masu ƙima da kuma cike gibin da ke tsakanin magungunan gargajiya da tasirin abinci akan cututtuka.

 • Hukumar Masana: Haɓaka ingantattun kayan aikin ƙwararru (misali, Makarantun Kiwon lafiya, Cibiyoyin Ilimi, Ƙungiyoyin Sa-kai da aka sadaukar don Abinci A Matsayin Magunguna, Rukunin NIH) waɗanda zasu iya saka idanu da kewaya babban binciken da aka riga aka gudanar a cikin abinci azaman sararin magani da fassara. wannan bincike ga likitoci, ma’aikatan kiwon lafiya, masu kulawa, da marasa lafiya.

 • Ilimin Kula da Lafiya: Wajabta ilimi game da abinci mai gina jiki da kuma rawar da abinci ke takawa wajen rigakafi da magance cututtuka a cikin manhajojin ilimi na likitoci da ma’aikatan kiwon lafiya (misali, ma’aikatan jinya, mataimakan likita, ma’aikatan jinya).

  • Ana buƙatar jerin darussan abinci mai gina jiki a cikin mahimman abubuwan buƙatu na farko a makarantar likitanci da ilimi mai ba da sabis na kiwon lafiya / tsarin horo wanda ke ba wa duk ɗaliban likitanci ilimin game da rawar da abinci ke takawa wajen rigakafi da magance cututtuka.

  • Haɓaka da buƙatar Ci gaba da darussan Ilimin Likita wanda ya ta’allaka kan abinci azaman batutuwan magani.

 • Asibitoci Suna Bukatar Kasancewar Abinci Kamar Yadda Magani Yake Mai da hankali: Dole ne asibitoci su zama abin koyi don ciyar da abinci gaba a matsayin magani da haɗa shaidar abinci don rigakafi da maganin cututtuka cikin ayyuka da shirye-shirye na hukumomi.

  • Hukumomin tarayya, jihohi, da ƙananan hukumomi ya kamata su ba da gudummawar kuɗi da jagoranci ga asibitoci na gwamnati da masu zaman kansu da wuraren kiwon lafiya waɗanda ke haɓakawa da kula da abinci a matsayin shirye-shiryen magani, ciki har da abincin da aka keɓance na likitanci da samar da takardun magani.

  • Dole ne a yi cikakken gyaran abincin da ake yi a asibitoci don tabbatar da cewa abincin asibiti ya dace da likitanci don magance lafiyar kowane majiyyaci.

  • Asibitoci su ba da abinci mai sauƙi kuma kawai majinyata su kwafi wanda zai ba su damar shirya abinci mai gina jiki a cikin gidajensu.

 • Inganta Sanin Jama’a: Haɓaka da haɓaka wayar da kan jama’a game da rawar da abinci ke takawa dangane da rigakafi da magance cututtuka.

  • Ilimin abinci mai gina jiki da na abinci dole ne a fara da wuri kuma yakamata a haɗa su cikin makarantun da jama’a ke ba da tallafi da kuma shirye-shiryen ilimi.

  • Rage kyama da karfafa tattaunawa tsakanin masu ba da lafiya da marasa lafiya game da zaɓuɓɓukan magani ban da magunguna.

 • Haɓaka damar Al’umma ga ‘ya’yan itatuwa da kayan lambu: Kowane mutum ya kamata ya sami damar samun dacewa ta al’ada, wanda ba a sarrafa shi ba, sabo, abinci da abinci gabaɗaya a matsayin shirye-shiryen magani don rigakafi da maganin cututtuka.

  • Taimakawa faɗaɗa tushen sabbin ‘ya’yan itatuwa da kayan marmari a cikin al’ummomin da ba su da damar siyar da ‘ya’yan itatuwa da kayan marmari.

  • Kamfanonin inshora na kiwon lafiya dole ne su ba da ɗaukar hoto don abinci iri-iri a matsayin shirye-shiryen magani da shawarwarin abinci mai gina jiki na daidaikun mutane a cikin maganin cututtuka na yau da kullun.

 • Fadada Shirye-shiryen Tarayya: Dole ne Majalisa ta ƙara tallafin tarayya don haɓakawa da faɗaɗa abinci iri-iri a matsayin shirye-shiryen magani, gami da abincin da aka keɓance na likitanci, samar da takaddun magani, da abubuwan ƙarfafa abinci mai gina jiki.

 • Haɗa Abinci azaman Magani cikin Manufa: Fadadawa da haɓaka manufofin tarayya, jihohi, da na gida waɗanda ke haɓaka abinci da abinci a cikin rigakafi da magance cututtuka.

  • Sabunta ka’idodin Abincin Abinci don nuna shaidar zamani game da alaƙar abinci da cuta yayin guje wa tasiri daga manyan kamfanoni a cikin masana’antar abinci.

  • Daidaita kalmomin da kamfanoni ke amfani da su lafiya da samfuran lafiya da abubuwan kari.

  • Fadada da inganta tarayya abinci shirye-shiryen taimako, gami da Ƙarin Taimakon Taimakon Abinci (SNAP) da Shirin Ƙarfafa Abinci na Musamman ga Mata, Jarirai, da Yara (WIC).


Masu bincike suna jayayya cewa tsarin kiwon lafiya ya kamata su yi amfani da shisshigin ‘abinci azaman magani’


Karin bayani:
www.foodmedcenter.org/

ambatoYadda abinci da abinci ke tasiri maganin cututtuka (2022, Maris 30) an dawo dasu 30 Maris 2022 daga https://medicalxpress.com/news/2022-03-food-diet-impact-treatment-disease.html

Wannan takaddar tana ƙarƙashin haƙƙin mallaka. Baya ga duk wata ma’amala ta gaskiya don manufar nazari ko bincike na sirri, ba za a iya sake fitar da wani sashe ba tare da rubutacciyar izini ba. An ba da abun ciki don dalilai na bayanai kawai.How food and diet impact the treatment of disease Source link How food and diet impact the treatment of disease

Related Articles

Back to top button